Không hưởng đồng thời trợ cấp tuất và trợ cấp người khuyết tật

Bố của bà Nguyễn Thùy Chi (Ninh Bình) là bệnh binh, mất tháng 8/2022. Mẹ của bà Chi không được hưởng chế độ tuất hằng tháng do đang hưởng chế độ bảo trợ xã hội đối với người khuyết tật đặc biệt nặng. Bà Thùy Chi hỏi, như vậy có đúng không?

Về vấn đề này, Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội trả lời như sau:

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 51 Luật Người khuyết tật thì người khuyết tật nếu đang hưởng chính sách ưu đãi người có công với cách mạng; đang hưởng lương hưu, trợ cấp BHXH hằng tháng thì không được hưởng chính sách bảo trợ xã hội. 

Vì vậy, nếu mẹ của bà được hưởng chế độ trợ cấp đối với thân nhân bệnh binh đã từ trần thì sẽ không được hưởng đồng thời chế độ bảo trợ đối với người khuyết tật. 

Theo Chinhphu.vn

Để lại bình luận

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Scroll to Top