Trang chủ / Bạn đọc

Điều kiện được công nhận là người có công giúp đỡ cách mạng

Mẹ của ông Hồ Thanh Tùng là bà Lê Thị Xanh có công giúp đỡ cách mạng, năm 1986 được tặng thưởng Huân chương kháng chiến hạng Ba nhưng chỉ được nhận 1 khoản tiền. Từ đó đến nay mẹ của ông không được hưởng thêm bất kỳ một khoản trợ cấp nào.

 

Ông Tùng được biết, những trường hợp như mẹ của ông trước đây chưa được đưa vào diện người có công giúp đỡ cách mạng, nhưng từ năm 2005 theo Pháp lệnh Ưu đãi người có công với cách mạng thì mẹ của ông thuộc đối tượng được hưởng trợ cấp ưu đãi hàng tháng.

Ông Tùng hỏi, mẹ của ông có được hưởng trợ cấp ưu đãi hàng tháng không? Có được truy lĩnh từ năm 2005 đến nay không? Gia đình ông phải làm thủ tục gì để được giải quyết?

Về vấn đề này, Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội trả lời như sau:

Điều kiện, tiêu chuẩn người có công giúp đỡ cách mạng được quy định tại Điều 38 Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng số 02/2020/UBTVQH14 ngày 9/12/2020 do Ủy ban thường vụ Quốc hội như sau: Người có công giúp đỡ cách mạng là người đã có thành tích giúp đỡ cách mạng trong lúc khó khăn, nguy hiểm và được Nhà nước khen tặng thuộc một trong các trường hợp sau đây:

- Người được tặng hoặc người trong gia đình được tặng Kỷ niệm chương "Tổ quốc ghi công" hoặc Bằng "Có công với nước" trước cách mạng tháng Tám năm 1945;

- Người được tặng hoặc người trong gia đình được tặng Huân chương Kháng chiến;

- Người được tặng hoặc người trong gia đình được tặng Huy chương Kháng chiến.

Chế độ ưu đãi đối với người được tặng hoặc người trong gia đình được tặng Huân chương Kháng chiến được quy định tại khoản 2 Điều 39 Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng số 02/2020/UBTVQH14 ngày 9/12/2020 do Ủy ban thường vụ Quốc hội quy định như sau: Trợ cấp hàng tháng; trường hợp sống cô đơn thì được hưởng thêm trợ cấp nuôi dưỡng hàng tháng; Bảo hiểm y tế; Điều dưỡng phục hồi sức khỏe hai năm một lần; Hỗ trợ cải thiện nhà ở căn cứ vào công lao, hoàn cảnh của từng người hoặc khi có khó khăn về nhà ở; Miễn hoặc giảm tiền sử dụng đất khi được Nhà nước giao đất ở, chuyển mục đích sử dụng đất sang đất ở, công nhận quyền sử dụng đất ở, khi được mua nhà ở thuôc sở hữu của Nhà nước.

Về hồ sơ, thủ tục giải quyết chế độ, thời điểm hưởng được quy định tại Điều 69 , Điều 70 Nghị định 131/2021/NĐ-CP ngày 30/12/2021 do Chính phủ ban hành.

Đề nghị ông căn cứ hướng dẫn trên thu thập hoàn thiện hồ sơ và liên hệ với cơ quan Lao động – Thương binh và Xã hội địa phương để được xem xét, giải quyết theo thẩm quyền.

Theo Báo điện tử Chính phủ

Tạp chí điện tử Đồng Hành Việt - Cơ quan ngôn luận của Liên hiệp hội về người khuyết tật VN

Giấy phép Báo điện tử số 120/GP-BTTTT của Bộ TT và TT

Tổng Biên tập: Nguyễn Gia Cương - ĐT: 0973008899

Phó Tổng Biên tập: Nguyễn Hồng Thái - ĐT: 0969268335

Trụ sở: 991 Tam Trinh, phường Yên Sở, quận Hoàng Mai, TP. Hà Nội

Email: toasoandhv@gmail.com